TTYT) HƯỚNG ỨNG NGÀY THALASSEMIA ( BỆNH TAN MÁU BẨM SINH) THẾ GIỚI NĂM 2024
Bệnh Thalassemia (tan máu bẩm sinh) là một bệnh di truyền – bẩm sinh, có đặc điểm là gây tan máu nhiều và thường xuyên dẫn đến thiếu máu mãn tính. Bệnh gặp ở cả nam và nữ. Bệnh có hai biểu hiện nổi bật là thiếu máu và ứ sắt trong cơ thể, nên bệnh nhân phải điều trị suốt đời, nếu không được điều trị thường xuyên, đầy đủ, sẽ có nhiều biến chứng làm bệnh nhân chậm phát triển thể trạng, giảm sức học tập, lao động. Với chủ đề Ngày Thalassemia thế giới (08/5) năm 2024: “Tăng cường phổ cập thông tin và tiếp cận dịch vụ về bệnh tan máu bẩm sinh để góp phần nâng cao chất lượng giống nói Việt”.
Trung tâm Y tế huyện Tam Đường đã ban hành Kế hoạch số: 536/TTYT-TTYT Kế hoạch truyền thông hưởng ứng Ngày Thalassemia thế giới (8/5) với các hoạt động thiết thực cụ thể, phù hợp với tình hình thực tế tại địa phương. Hướng dẫn các xã, thị trấn phối hợp với các ngành, đoàn thể địa phương tổ chức các hoạt động như phát tin bài trên phương tiện thông tin đại chúng, truyền thông tại bản, tư vấn tại hộ gia đình tổ chức hưởng ứng Thalassemia thế giới (8/5) cung cấp thông tin về tình hình bệnh tan máu bẩm sinh, về nguyên nhân gây bệnh và các giải pháp chủ yếu trong điều trị và phòng, tránh thông qua phương tiện thông tin đại chúng, truyền thông trực tiếp tại cộng đồng.
Thông qua truyền thông giúp người dân nâng cao nhận thức, chuyển đổi hành vi góp phần chung tay phòng bệnh, nhằm nâng cao chất lượng dân số trên địa bàn.
Người dân hãy đến cơ sở Y tế và tham gia các dịch vụ sàng lọc trước sinh, sàng lọc sơ sinh và đặc biệt tham gia khám, sàng lọc trước khi KẾT HÔN, để sinh ra những đứa con khỏe mạnh, gia đình hạnh phúc.